Course Outlint
แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่องนักเขียนโปรแกรมภาษา Python เชิงวัตถุระดับพื้นฐาน
ด้วยการจัดการเรียนรู้ Aticve
learning โดยการสอนแบบการสอนรวมพลัง 5 ขั้นตอน
(GPAS 5 STEPS) ร่วมกับชุดแบบฝึกสื่อประสม เรื่อง นักเขียนโปรแกรมภาษา Python เชิงวัตถุระดับพื้นฐาน
รายวิชา นักเขียนโปรแกรมภาษา Python เชิงวัตถุระดับพื้นฐาน รหัสวิชา 21910-2005 ภาคเรียนที่ 1
แผนกวิชา เทคโนโลยีธุรกิจดิจิทัล
ชั้นประกาศนียบัตรวิชาชีพปีที่ 1
เวลา 50 นาที
หน่วยการเรียนรู้ที่
1 ตัวแปร เรื่อง ลักษณะการใช้งาน
ผู้สอน นายชัชวาลย์ ภูเดช
---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
1.มาตรฐานการเรียนรู้ / ตัวชี้วัด
มาตรฐานคุณวุฒิวิชาชีพ สถาบันคุณวุฒิวิชาชีพ
(องค์การมหาชน)สมรรถนะสนับสนุนการทำงานด้านการใช้ ดิจิทัล ระดับ 2 และระดับ
3
2. สาระสำคัญ
ใช้งานโปรแกรมตารางคำนวณ คำนวณ
สร้างรายงานในรูปแผนภูมิและตารางวิเคราะห์ข้อมูลด้วยความละเอียด รอบคอบ
3. สาระการเรียนรู้
เรียกใช้ โปรแกรมตารางคำนวณ เพื่อการจัดการข้อมูล
การคำนวณ และการวิเคราะห์ข้อมูลในรูปแบบตาราง เกี่ยวกับการทำงานของโปรแกรมตารางคำนวณตามหลักการ
- ลักษณะการใช้งานเมนู
- การเรียกใช้โปรแกรม
- ส่วนประกอบของหน้าจอใช้สูตรฟังก์ชันเพื่อการคำนวณ
แทรกรูปภาพ
4. จุดประสงค์การเรียนรู้
ด้านความรู้
(Knowledge)
-
นักเรียนสามารถระบุส่วนประกอบของหน้าจอใช้สูตรฟังก์ชันเพื่อการคำนวณ
แทรกรูปภาพ ได้
ด้านทักษะกระบวนการ
(Process)
1.
นักเรียนสามารถสาธิตการเรียกใช้โปรแกรม ได้
2.
นักเรียนสามารถใช้สูตรฟังก์ชันเพื่อการคำนวณ แทรกรูปภาพ ได้
ด้านเจตคติ
(Attitude)
1. มีความกระตือรือร้นและรับผิดชอบในการทำงานร่วมกัน
2. มีเจตคติที่ดีมองเห็นความสำคัญของการเรียนวิชาโปรแกรมคอมพิวเตอร์
คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1.
มีวินัย
2.
ใฝ่เรียนรู้
3.
มุ่งมั่นในการทำงาน
สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
1. ความสามารถในการสื่อสาร
2. ความสามารถในการในการคิด
5. ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี
5. กิจกรรมการจัดการเรียนรู้ (วิธีการการจัดการเรียนรู้โดยใช้รูปแบบการจัดการเรียนรู้แบบ
CLT ร่วมกับชุดแบบฝึกเสริมทักษะเรื่อง Second
conditional)
|
ขั้นการจัดการเรียนรู้ |
เวลาที่ใช้ |
บทบาทของครู/นักเรียน |
กระบวนการการจัดการเรียนรู้ |
||||||
|
ขั้นที่ 1 -กิจกรรมเดาคำศัพท์กริยาช่องที่
2 จากรูปภาพ (Guess the past tense verb from the
pictures) |
10 นาที |
ครู-นักเรียน นักเรียน-ครู ครู-นักเรียน ครู-นักเรียน นักเรียน ครู-นักเรียน ครู-นักเรียน นักเรียน-ครู |
· ครูทักทายนักเรียน จากนั้นครูถามนักเรียนว่าทำอะไรเมื่อคืน
What did you do last night? นักเรียนตอบเกี่ยวกับเหตุการณ์ที่ทำเมื่อคืนที่ผ่านมา
เพื่อดึงความรู้เดิมเกี่ยวกับคำกริยาช่องที่ 2 (Simple past) T: What did you do last night? S: I did my homework last night.
I watched series.
I slept last night.
I reviewed my lesson last night. Ss: And you? T: I had many things to do such as I
prepared my activities for the students, corrected homework and other things
like this. · ครูชี้แจ้งว่าทำไหมต้องทบทวนคำคำกริยาคำกริยาช่องที่
2 เพราะคำคำกริยาคำกริยาช่องที่
2 ใช้ในการเรียนเรื่อง Past simple และ
Past simple มีความจำเป็นในการเรียนเรื่อง Second
conditional · ก่อนเล่นเกมครูให้นักเรียนช่วยยกตัวอย่างคำกริยาช่องที่
2 T: Could you give me an example of the
past tense verb? Ss: ate, sang, got, slept, went,
understood, took, studied, played etc. · นักเรียนแบ่งกลุ่มจำนวน 6 กลุ่ม กลุ่มละ 6-7 คน โดยคละความสามารถ
แต่ละกลุ่มมีนักเรียนกลุ่มเก่ง ปานกลาง อ่อน เป็นสมาชิก · ครูอธิบายวิธีการเล่นเกม Guess the past tense verb from the pictures ซึ่งเป็นเกมทดสอบความรู้เดิมเกี่ยวกับคำกริยาคำกริยาช่องที่
2 ครูเตรียมอุปกรณ์ในการเล่นเกม
ประกอบด้วย ฟิวเจอร์บอร์ด A4 สำหรับรองกระดาษ A4, กระดาษ A4, ปากกาไวท์บอร์ด ใส่ในตะกร้าของทุกกลุ่ม วิธีการเล่น 1)
ครูเปิดสไลด์จาก
PowerPoint ซึ่งเป็นแผ่นป้ายจำนวน
20 แผ่น มีภาพหมายเลข 1 -20 ภายในแผ่นป้ายจะมีรูปภาพซ่อนอยู่
ดังตัวอย่าง
2)
นักเรียนเลือกแผ่นป้าย 1 แผ่นป้าย
นักเรียนแต่ละกลุ่มช่วยกันเขียนคำกริยาช่องที่ 2 ให้ถูกต้องกับรูปภาพ
ภายในเวลา 10 วินาที โดยครูนับเลขเพื่อให้สัญญาณแล้วให้ยกกระดาษเพื่อแสดงคำตอบให้ครูดูพร้อมกัน
เช่น นักเรียนเลือกแผ่นป้ายหมายเลข 8 และหมายเลข 8 คือรูปภาพคำกริยา
สอน,
สั่งสอน, สอนหนังสือ นักเรียนต้องเขียนคำ taught 3)
ครูตรวจสอบคำตอบของนักเรียนแต่ละกลุ่ม
กลุ่มไหนเขียนคำศัพท์ถูกต้องได้คำละ 1 คะแนน ระหว่างตรวจสอบครูกล่าวชื่นชมนักเรียน
และกล่าวให้กำลังใจกลุ่มที่เขียนผิด ครูให้นักเรียนช่วยสะกดคำศัพท์
และครูเขียนบนแผ่นคะแนนที่ติดหน้าชั้นเรียน และอ่านออกเสียงพร้อมกันอีกครั้งเพื่อทบทวน -หมายเหตุ 1
สมาชิกในกลุ่มสลับเป็นผู้เขียน คำกริยาช่องที่ 2 past tense verb -หมายเหตุ 2
ดำเนินการเล่นไปเรื่อย ๆโดยนักเรียนเป็นคนเลือกแผ่นป้ายจนครบ 10
ภาพ จากนั้นรวมคะแนนของแต่ละกลุ่ม เพื่อให้สมาชิกทุกคนทราบ แนวคำตอบ
|
||||||
ขั้นที่ 1 |
10
นาที |
ครู-นักเรียน นักเรียน-ครู ครู-นักเรียน ครู-นักเรียน นักเรียน-ครู |
· ครูเปิดสไลด์นำเสนอเนื้อหาเรื่อง Second conditional แต่ก่อนที่ครูจะอธิบายเนื้อหา
ครูใช้คำถามกระตุ้นนักเรียนว่า What do you know about the second
conditional? เพื่อให้นักเรียนบอกสิ่งที่นักเรียนรู้เกี่ยวกับ Second
conditional เพื่อบอกความรู้เดิมของนักเรียน และครูค่อยเพิ่มเติมคำตอบให้
T: What do you know about the second
conditional? Ss: The second conditional used to
express dreams unreal situations.
-Imaginary situations in the present or future. · จากนั้นครูเริ่มอธิบายการใช้ Second conditional การใช้ Second conditional sentence is a
structure used for talking about situations in the present or in the future
that are impossible or unlikely in reality. โครงสร้าง If + past simple, s+ would + infinitive · หลังจากที่ครูอธิบายเรียบร้อยครูยกตัวอย่างประโยค second conditional 2 ข้อ 1)
If
I ……………………..(speak) perfect English, I………………….. (have) a good job. 2)
We …………………(not/be)
late again if we……………………… (buy) a new car. ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มช่วยกันเฉลยคำตอบพร้อมกัน
หากคำตอบผิดครูช่วยแก้ไขให้ถูกต้อง แนวคำตอบ 3) If I ……spoke……..(speak) perfect English, I…would
have….. (have) a good job. 4) We …wouldn’t be/ would not be…(not/be) late
again if we…bought…… (buy) a new car. |
||||||
|
ขั้นที่ 3 ขั้นรวมพลังอภิปรายและสร้างความรู้
(Discussing and Constructing
Collaboratively) |
10
นาที |
ครู-นักเรียน นักเรียน-ครู นักเรียน-ครู ครู-นักเรียน |
· นักเรียนทำแบบฝึกหัดใน worksheet 1 The second conditional Directions: Supply the correct forms
of the verbs in brackets by using the second conditional. จำนวน 10
ข้อ ซึ่งแบบฝึกหัดเป็นการเปลี่ยนคำกริยาในวงเล็บให้อยู่ในรูปที่ถูกต้องตามโครงสร้างประโยคของ
Second conditional โดยครูให้นักเรียนเป็นผู้กำหนดเวลาในการทำแบบฝึกหัด
ครูชี้แจ้งเพิ่มเติมถ้านักเรียนยังไม่มั่นใจในโครงสร้างของประโยค Second
conditional คุณครูมีใบความรู้ประกอบให้นักเรียนศึกษาเพิ่มเติม
(ซึ่งใบความรู้และแบบฝึกหัดครูเตรียมใส่ตะกร้าแต่ละกลุ่มเรียบร้อยเพื่อความกระชับ)
ระหว่างนักเรียนทำแบบฝึกหัดครูเดินไปรอบๆห้อง
เพื่อสังเกตการทำงานและให้ความช่วยเหลือที่จำเป็น · เมื่อหมดเวลาที่นักเรียนกำหนด นักเรียนแต่ล่ะกลุ่มช่วยกันเฉลยคำตอบ
หากคำตอบผิดครูช่วยแก้ไขให้ถูกต้อง |
||||||
|
ขั้นที่ 4 ขั้นสื่อสารและสะท้อนคิดอย่างรวมพลัง (Communicating and Reflecting Collaboratively) |
15 นาที |
ครู-นักเรียน นักเรียน-ครู นักเรียน-ครู ครู-นักเรียน นักเรียน-นักเรียน นักเรียน-นักเรียน ครู-นักเรียน นักเรียน-นักเรียน ครู-นักเรียน นักเรียน-นักเรียน ครู-นักเรียน |
· ครูชี้แจ้งภารกิจการทำกิจกรรมกลุ่มเกี่ยวกับการเขียนและพูดนำเสนอประโยคเรื่องสมมุติโดยใช้
Second
conditional จากหัวข้อเรื่องสมมุติที่ครูกำหนด ซึ่งหัวข้อที่ครูเตรียมจะมีหลายหัวข้อ
เช่น -Where would you live if you could live
anywhere in the world? Why? - If you won the lottery, what would you
do? Why? - What would you do if you were rich?
Why? - What would you do if you were a chef?
Why - Where would you go on holiday if you
could go anywhere? Why? - What would we if we didn’t have any
homework? Why? - Where would you go if you had a plane?
Why? - What would you do if you were a
doctor? Why?
· นักเรียนแต่ละกลุ่มส่งตัวแทนเลือกหัวข้อเรื่องสมมุติที่นักเรียนสนใจอยากเขียน
กลุ่มละ 1
หัวข้อ · ครูยกตัวอย่างหัวข้อเรื่องสมมุติ
ให้นักเรียนดู For example: If you won the lottery, what would you
do? Why? - If I won the lottery, I would make a
donation for education because if children have a good education, they can
make their lives better and also have the opportunity to do everything that
they want to do. · จากนั้นนักเรียนแต่ละกลุ่มระดมความคิดและแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันเพื่อแต่งประโยคจากเรื่องสมมุติที่แต่ละกลุ่มเลือก
โดยใช้โครงสร้างของ Second
conditional แล้วเขียนลงไปในกระดาษปรู๊ฟเพื่อมาพูดนำเสนอหน้าชั้นเรียน ระหว่างทำกิจกรรมนักเรียนสามารถค้นหาคำศัพท์ในพจนานุกรม
หรือ แอปพลิเคชันในมือถือ นักเรียนกำหนดเวลาการทำกิจกรรมด้วยตนเอง · ระหว่างนักเรียนทำกิจกรรมครูเดินไปรอบๆห้อง
เพื่อสังเกตการทำงานกลุ่มของนักเรียนและให้ความช่วยเหลือที่จำเป็น
พร้อมสังเกตความมุ่งมั่นในการทำงานและพฤติกรรมในการทำงานกลุ่มของนักเรียน · หลังจากที่นักเรียนแต่ละกลุ่มระดมความคิดและเขียนลงในกระดาษปรู๊ฟเสร็จเรียบร้อย ให้แต่ละกลุ่มส่งตัวแทนนำเสนอความคิดเห็นเรื่องสมมุติของกลุ่มตนเองให้สมาชิกกลุ่มอื่นๆรับฟัง
เมื่อนักเรียนแต่ละกลุ่มนำเสนอเสร็จ
นักเรียนกลุ่มอื่นและครูช่วยกันตรวจสอบความถูกต้องของประโยค แล้วนักเรียนนำผลงานของกลุ่มไปติดที่ผนังของห้องเรียน
· เมื่อนักเรียนนำเสนอครบทั้ง 6 กลุ่ม ครูให้นักเรียนในกลุ่มช่วยกันประเมินเลือกหัวข้อจากเรื่องสมมุติที่นักเรียนในกลุ่มลงมติว่าชอบมากที่สุด
ยกเว้นกลุ่มตนเอง จากนั้นนำสติ๊กเกอร์หัวใจไปติดที่ผลงานที่ติดอยู่บนผนังของห้องเรียน
หลังจากหมดคาบเรียนครูเก็บภาพผลงานทั้ง 6 กลุ่ม ไปตรวจสอบอีกครั้ง
และส่งในไลน์กลุ่มห้องเรียนเพื่อให้นักเรียนทุกคนได้มีโอกาสศึกษาผลงานของเพื่อนๆแต่ละกลุ่มอีกครั้ง |
||||||
|
ขั้นที่ 5 ขั้นรวมพลังประยุกต์และตอบแทนสังคม (Applying and Serving
Collaboratively |
5
นาที |
ครู-นักเรียน นักเรียน-ครู ครู-นักเรียน นักเรียน ครู-นักเรียน |
· ครูให้นักเรียนช่วยสรุปบทเรียน เรื่อง Second
conditional โดยแต่ละกลุ่มให้คีย์เวิร์ด (Keyword) ของ Second
conditional กลุ่มละ 1 คำ (แนวการตอบ unlikely , impossible, imaginary, unreal, hypothetical เป็นต้น) · นักเรียนและครูร่วมกันสรุปการใช้ Second
conditional และโครงสร้างประโยค · นักเรียนประเมินตนเองผ่านแบบประเมินที่ครูเตรียมไว้ให้
และประเมินครูโดยโปรแกรม Google form · ครูมอบหมายภาระงานรายบุคคลให้นักเรียนศึกษา
ค้นคว้า โดยการสรุปความรู้หน้าเดียว
เรื่อง Second
conditional และแต่งประโยคเรื่องสมมุติโดยใช้ Second
conditional ทำลงในแอปพลิเคชัน Canva, PowerPoint หรือโปรแกรมอะไรก็ได้ที่นักเรียนถนัดส่งครูเป็นการบ้าน |
6. ภาระงาน/ชิ้นงาน/ร่องรอย/หลักฐานการเรียนรู้
1.
แบบฝึกหัด
worksheet
1 เรื่อง The second conditional
2.
พูดนำเสนอเรื่องสมมุติโดยใช้ Second conditional ที่นักเรียนแต่ละกลุ่มเลือก
7. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
|
ที่ |
สื่อ |
กิจกรรมที่ใช้ |
ผู้จัดทำ |
|
1 |
|
- ขั้นกระตุ้นเตรียมความพร้อมและนำเข้าสู่บทเรียน(Warm up/Lead in) การเล่นเกม Guess the past
tense verb from the pictures -ขั้นนำเสนอ (Presentation) อธิบาย เนื้อหา โครงสร้าง เรื่อง Second
conditional |
ครูผู้สอน |
|
2 |
ใบความรู้ worksheet 1 เรื่อง The second conditional |
-ขั้นนำเสนอ (Presentation) และขั้นฝึก (Practice) ใช้ประกอบการเรียน เรื่อง Second conditional |
ครูผู้สอน |
|
3 |
ใบงานแบบฝึกหัด
worksheet
1 เรื่อง The second conditional |
ขั้นฝึก (Practice) นักเรียนทำแบบฝึกหัด
เพื่อตรวจสอบความเข้าใจหลังจากจากเรียนในขั้นนำเสนอ (Presentation) |
ครูผู้สอน |
|
4 |
อุปกรณ์สำหรับจัดกิจกรรม
Guess
the past tense verb (ฟิวเจอร์บอร์ด
A4, กระดาษ A4, ปากกาไวท์บอร์ด)
|
การเล่นเกม Guess the
past tense verb from the pictures ในขั้นนำเข้าสู่บทเรียน |
ครูผู้สอน |
|
5 |
อุปกรณ์สำหรับจัดกิจกรรม
พูดนำเสนอโดยใช้ Second
conditional ในเรื่องสมมุติที่นักเรียนแต่ละกลุ่มเลือก (กระดาษปรู๊ฟ, ปากกาไวท์บอร์ด,
หัวข้อรูปภาพเรื่องสมมุติ) |
-
ขั้นนำเสนอผลงาน (Production) ในกิจกรรมกลุ่มเกี่ยวกับการเขียนและพูดนำเสนอประโยคเรื่องสมมุติโดยใช้
Second
conditional |
ครูผู้สอน |
|
6 |
สติ๊กเกอร์หัวใจ |
ขั้นนำเสนอผลงาน (Production) ใช้สำหรับติดที่ผลงานของกลุ่มสมาชิกที่ชอบที่สุด 1 กลุ่ม หลังจากจบการนำเสนอ |
ครูผู้สอน |
8. การวัดและการประเมินผล
|
วิธีการวัดผล |
เครื่องมือที่ใช้วัดผล |
เกณฑ์การประเมินผล |
|
|
ด้านความรู้ (Knowledge) -อธิบายโครงสร้างและหลักการใช้ Second
Conditional ได้ |
-ตรวจแบบฝึกหัด
worksheet 1 เรื่อง the second conditional |
-แบบฝึกหัด
worksheet 1 เรื่อง the second conditional |
-ประเมินจากจำนวนคำตอบที่ถูกต้อง หากได้ 7 ข้อขึ้นไปจาก 10 ถือว่า ผ่าน ผู้ประเมิน ครูผู้สอน |
|
ด้านทักษะกระบวนการ (Process) 1. นักเรียนสามารถพูดนำเสนอเรื่องสมมุติโดยใช้
Second conditional ได้ |
-ประเมินการพูดนำเสนอเรื่องสมมุติโดยใช้
Second
conditional ที่นักเรียนแต่ละกลุ่มเลือก -สังเกตพฤติกรรมในการทำงานกลุ่ม |
-แบบประเมินชิ้นงานและการนำเสนอ เรื่องสมมุติ โดยใช้ Second Conditional -แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม |
-ระดับคุณภาพดีขึ้นไปผ่านเกณฑ์ ผู้ประเมิน ครูผู้สอน -ระดับคุณภาพดีขึ้นไปผ่านเกณฑ์ ผู้ประเมิน ครูผู้สอน |
|
ด้านทักษะกระบวนการ (Process) 2. นักเรียนสามารถแต่งประโยคเรื่องสมมุติโดยใช้
Second conditional ได้ |
-ตรวจชิ้นงาน สรุปความรู้หน้าเดียว เรื่อง Second conditional และแต่งประโยคเรื่องสมมุติโดยใช้ Second conditional |
-แบบประเมินชิ้นงาน
สรุปความรู้หน้าเดียว เรื่อง Second conditional และเขียนประโยคเรื่องสมมุติโดยใช้ Second conditional |
-ระดับคุณภาพดีขึ้นไปผ่านเกณฑ์ ผู้ประเมิน ครูผู้สอน |
|
ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (Attitude) 1.
ใฝ่เรียนรู้ 2.
มุ่งมั่นในการทำงาน |
-ประเมินจากคุณลักษณะอันพึงประสงค์ |
-แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ |
-ระดับคุณภาพดีขึ้นไปผ่านเกณฑ์ ผู้ประเมิน ครูผู้สอน |
|
สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน 1. ความสามารถในการสื่อสาร 2. ความสามารถในการในการคิด 3. ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี |
-ประเมินสมรรถนะผู้เรียน |
-แบบประเมินสมรรถนะผู้เรียน |
-ระดับคุณภาพดีขึ้นไปผ่านเกณฑ์ ผู้ประเมิน ครูผู้สอน |




